The World Of Entertainment
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
The World Of Entertainment

WellCome To Light Heart The World Of Entertainment

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Cảm ơn nghề bán báo dạo của má!

Go down 
Tác giảThông điệp
quang dinh
Moderators

Cảm ơn nghề bán báo dạo của má! Empty
Bài gửiTiêu đề: Cảm ơn nghề bán báo dạo của má!   Cảm ơn nghề bán báo dạo của má! EmptySun Jul 20, 2008 8:51 am

Tôi rất tâm đắc với loạt bài "Những người bán báo dạo" (đăng trên Tuổi Trẻ từ ngày 19-6). Với tôi, họ là cầu nối thật hữu hiệu giữa quí báo và bạn đọc. Hình ảnh những người ông, người cha, người mẹ, người em bán báo dạo với những chuyện đời có thể làm xúc động những ai cảm thông với nỗ lực mưu sinh của họ.
nghe bằng tai
Câu chuyện của người bán báo dạo đã lay động tôi: "Ngày trước bán ba tờ báo là đủ tiền lời mua một ổ bánh mì ăn sáng, sáu tờ đủ một bữa ăn trưa, nhưng bây giờ phải bán gấp đôi số lượng báo đó mới đủ. Nhiều người kể họ đã phải tiết kiệm bằng cách "nhịn ăn ba tờ" buổi sáng gộp thêm "sáu tờ" bán được để đủ tiền ăn trưa". Với những khó khăn này, mong rằng quí báo có chính sách gì thật thiết thực để làm vơi đi những nhọc nhằn của những "kênh" tiêu thụ báo đặc biệt này.

Nguyễn Minh Quân (Q.12, TP.HCM)

* Hôm đó, vì giận gia đình nên tôi đi bộ lang thang giải sầu thì gặp cô bé bán báo dạo. Cô bé khoảng 8 tuổi, trông rất lanh lẹ, dễ thương. Cô bé mời tôi mua báo nhưng lúc đầu tôi lưỡng lự không mua, một lúc sau thấy em dễ thương tôi mua giúp một tờ báo và không lấy tiền thối. Cô bé không nhận và đòi trả lại tiền dư cho tôi. Tôi ngạc nhiên vì quyết định ấy.

Cô bé nói: "Em không được đi học nhưng ba em dặn không nhận tiền của người lạ, dù người ta cho mình nhiều hay ít". Em còn nói một câu làm tôi cảm động: "Em thích được đi học nhưng nhà nghèo lắm nên mới phụ ba đi bán báo". Tôi mua giúp em thêm một số tờ báo nữa, em cảm ơn và đi bán tiếp. Còn tôi ngẩn người ra với bao dòng suy nghĩ…

Nguyen Nhu Phuong

* Một buổi trưa hè bên tán cây cổ thụ nép mình bên sông Hương ở Huế, tôi bắt gặp những ánh mắt thơ ngây của nhóm học sinh đang chơi đùa với trái bóng nhựa. Nhưng bên cạnh các bạn là xấp báo dạo. Tiếp xúc với các em tôi mới biết tất cả đang là học sinh cấp II từ huyện miền núi Đô Lương (Nghệ An) vào Huế thuê nhà tại An Cựu để bán báo dạo kiếm tiền chuẩn bị cho năm học mới.

Các bạn vào đây theo nhóm, sáng sớm lấy báo ở đại lý đường Trần Cao Vân rồi tỏa đi khắp nẻo đường thành phố rao bán. Có nhiều loại báo không cho trả lại khi bán không hết, rồi những cơn mưa bất chợt của xứ Huế, những khó khăn gian khổ của lứa tuổi biết ăn biết ngủ…

Tiếp cận với một thành viên trong nhóm, tôi mới cảm phục tinh thần vượt khó của các bạn. Sau lần gặp gỡ đó, tôi cảm thấy trân trọng thêm tờ báo mà tôi mua và đọc. Bởi tôi biết đó có phần công sức của các bạn trẻ bán báo dạo đó. Nếu được, Tuổi Trẻ hãy viết thêm câu chuyện của những bạn trẻ bán báo dạo mùa hè này.

Ngô Phước Tuần

* Đọc loạt bài "Những người bán báo dạo", những câu chuyện được nêu trên báo như những đoạn phim cũ gợi lại câu chuyện của gia đình tôi. Má tôi cũng từng là người bán báo dạo. Tôi còn nhớ trước đây khi tôi còn say sưa ngủ thì má đã dậy từ rất sớm đi bán.

Bán báo dạo ở Đà Nẵng không nhiều khách như ở Sài Gòn, do đó má tôi phải đi thật nhiều mới có thể bán được hết báo. Tôi nhớ những ngày mưa, má tôi về nhà với chồng báo dày và khuôn mặt buồn rười rượi. Còn những ngày nắng, má tôi về bao giờ cũng ướt đẫm áo vì mồ hôi. Tôi hiểu sự cực nhọc của má nhưng không biết làm gì.

Có lần má tôi nói: "Dù cực khổ như thế nào má cũng không để con thiếu thốn". Nhờ những năm tháng bán báo dạo của má mà tôi đã được nuôi lớn, được học thành người.

Giờ đây, đọc những phóng sự của báo Tuổi Trẻ, tôi gặp lại những câu chuyện như là chuyện trước đây của má tôi. Tôi kể cho má tôi nghe, má nói: "Ngày xưa má cũng như vậy. Mình phải trân trọng sức lao động của những người bán báo dạo như họ. Không chỉ má con mình mà có rất nhiều người lớn lên từ những đồng tiền bán báo dạo đó”. Cảm ơn má và cảm ơn nghề bán báo dạo của má!

Cảm ơn nghề bán báo dạo của má!
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Nghệ thuật tán gái