The World Of Entertainment
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
The World Of Entertainment

WellCome To Light Heart The World Of Entertainment

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Con tôi sẽ học cao đẳng

Go down 
3 posters
Tác giảThông điệp
quang dinh
Moderators

Con tôi sẽ học cao đẳng Empty
Bài gửiTiêu đề: Con tôi sẽ học cao đẳng   Con tôi sẽ học cao đẳng EmptySun Jul 20, 2008 8:38 am

Con tôi vừa kết thúc kỳ thi đại học. Năm nay cháu đăng ký thi hai trường: Đại học Luật TP.HCM và Cao đẳng Sư phạm Đồng Nai. Con tôi học giỏi. Kỳ thi đại học vừa qua, cháu dự tính được 25 điểm và có thể khẳng định 99% cháu đậu đại học.

Lâu nay vợ chồng tôi luôn mong con vào đại học để được nở mày nở mặt với gia đình, dòng họ. Thế nhưng, tình cờ đọc được bài báo nói trên, tôi đã nhận ra mình hoàn toàn sai lầm khi cố bắt ép con phải đậu và học trường đại học luật.

Bản thân con tôi vốn không thích học đại học luật, cháu chỉ thích học Trường cao đẳng Sư phạm Đồng Nai. Tự kiểm nghiệm lại, tôi nhận thấy mình không định hướng đúng cho con mà chỉ bắt ép con phải thi cho thỏa lòng mình. Hằng ngày con tôi chỉ thích chơi với bọn trẻ khoảng 10-15 tuổi. Cháu cũng thường hướng dẫn các em học sinh cấp II giải toán. Phải chăng đó chính là sở thích và hứng thú của cháu? Bây giờ tôi mới hiểu: sở thích, năng khiếu và sự hứng thú của trẻ rất quan trọng trong việc chọn trường.

Đọc bài báo trên tôi càng thấm thía khi tác giả khẳng định: "Có nhiều thí sinh nhận thức được rằng đại học không phải là tốt nhất với chính mình, có em rất thích chuyên ngành đào tạo nghề, sau khi học xong cao đẳng hay trung cấp (chỉ 2-3 năm) là có thể đi làm ngay... Nhưng rốt cuộc bao nhiêu cha mẹ hiểu được điều này của con".

Nhìn nhận ra sai lầm của mình, ngay từ bây giờ tôi sẽ hướng con vào Trường cao đẳng Sư phạm Đồng Nai. Đó là lựa chọn duy nhất của cháu. Nhân đây, tôi cũng mong các bậc cha mẹ nên tìm hiểu và lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của con mình trong việc chọn trường, chọn nghề, tránh áp đặt mà dẫn đến sai lầm và ân hận.

nghe ở đây nè
hoahongden
Super Moderator

Nữ Tổng số bài gửi : 8
Job/hobbies : sinh viên

Bài gửiTiêu đề: Re: Con tôi sẽ học cao đẳng   Con tôi sẽ học cao đẳng EmptySun Sep 14, 2008 2:18 pm

Làm sao để ba tui có thể hiểu được tui như bác ấy nhỉ. Năm nay tui đậu ĐH Mở SG và CĐ Tài chính hải quan, tui muốn đi học CĐ Tài chính hải quan nhưng ba lại bị ép tui học ĐH. Tui sắp vào nhập học ĐH rùi CĐ cũng gần hết hạn nhập học rùi ba lại bảo tuỳ tui quyết định làm sao mà thay đổi ý định được đây. Ba tui định chơi tui chắc. hix... Mà ngay cả cái ông Admin cũng bảo tui học ĐH nè. Sad
Admin
Admin
Admin

Nam Tổng số bài gửi : 47

Bài gửiTiêu đề: Re: Con tôi sẽ học cao đẳng   Con tôi sẽ học cao đẳng EmptySun Sep 14, 2008 2:38 pm

admin nào có ý đó,tại Hoahongden chưa hiểu đc đấy thui,người ta mong muốn học đại học lắm đó,còn Hoahongden có điều kiện thì phải tận dụng chứ,đúng không,nếu em học cao đẳng khoảng 1 năm thì em lại nói :" giá như mình chọn DH thì tốt biết bao,còn bây giờ..." từ từ em sẽ hiểu,chúc em thành công
https://nhomtin.forumvi.com
hoahongden
Super Moderator

Bài gửiTiêu đề: Re: Con tôi sẽ học cao đẳng   Con tôi sẽ học cao đẳng EmptyMon Sep 15, 2008 12:04 pm

Nói thế mà nói. Nếu đang học ĐH mà nuối tiếc vì không học CĐ thì làm sao. Có lẽ ra sông Sài Gòn gần phòng trọ mà tự tử luôn
quang dinh
Moderators

Bài gửiTiêu đề: tiếp   Con tôi sẽ học cao đẳng EmptyWed Sep 17, 2008 3:18 pm

ít có ai mà học Dh lại muốn trở lại học CD cả
những người đó lười học hoặc là hoàn cảnh khó khắn thui bé àh,bé suy ngẫm đi nhé
hoahongden
Super Moderator

Bài gửiTiêu đề: Re: Con tôi sẽ học cao đẳng   Con tôi sẽ học cao đẳng EmptyThu Sep 18, 2008 9:22 pm

He... Anh chưa biết đâu. Bạn em nó hối hận vì đã học đh đấy. Giờ nó đang học đh sư phạm đà nẵng đoá
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Con tôi sẽ học cao đẳng   Con tôi sẽ học cao đẳng Empty

Con tôi sẽ học cao đẳng
Trang 1 trong tổng số 1 trang